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Dondoo muhimu za hali ya hewa kipindi cha Juni-Agosti (JJA), 2025 

 

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na 
mwelekeo wa hali ya joto, upepo na mvua katika msimu wa Juni hadi Agosti (JJA), 
2025; Ushauri na tahadhari kwa wadau wa sekta mbalimbali wanaotumia taarifa za 
hali ya hewa katika utekelezaji wa majukumu yao. Kwa kawaida, kipindi cha miezi 
ya Juni hadi Agosti (JJA), hutawaliwa na hali ya baridi na upepo mkali kwa 
maeneo mengi ya nchi. Kwa muhtasari, mwelekeo wa msimu wa JJA, 2025 
unaonesha kuwa:  

  

a) Mwelekeo wa hali ya joto  

 
i. Hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi ya 

nchi. Hata hivyo, hali ya baridi ya wastani hadi baridi kali inatarajiwa katika 
maeneo ya mikoa ya Kigoma, Tabora, Katavi, Rukwa, Singida pamoja na 
maeneo ya magharibi mwa mkoa wa Dodoma. 
 

ii. Vipindi vya baridi zaidi vinatarajiwa kujitokeza katika mwezi Julai.  
 

iii. Vipindi vya mvua za nje ya msimu vinatarajiwa katika maeneo ya ukanda wa 
Ziwa Victoria, ukanda wa mwambao wa pwani pamoja na visiwa vya Unguja 
na Pemba. 

 

b) Mwelekeo wa hali ya upepo 

 
i. Msimu wa Kipupwe 2025 unatarajiwa kutawaliwa na upepo wa wastani 

utakaovuma kutoka Kusini Mashariki kwa maeneo mengi ya nchi, na vipindi 
vichache vya upepo mkali utakaovuma kutoka kusini (upepo wa kusi) hususan 
katika kipindi cha miezi ya Juni na Julai 2025 katika maeneo ya ukanda wa 
pwani ya Bahari ya Hindi na maeneo ya nchi kavu. 

 

c) Athari   

i. Magonjwa yanayohusiana na hali ya hewa ya baridi kama vile homa ya mapafu 
na magonjwa ya mifugo yanaweza kujitokeza, ingawa kwa kiasi kidogo. 

 
ii. Hali ya vumbi linalosababishwa na upepo katika baadhi ya maeneo linaweza 

kupelekea uwepo wa magonjwa ya macho.  
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1.0 MATARAJIO YA VIWANGO VYA JOTO KWA MIEZI YA JUNI HADI AGOSTI, 

2025 

 
Katika kipindi cha msimu wa Kipupwe (JJA) 2025, hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi 
inatarajiwa katika maeneo mengi ya nchi. Hata hivyo, hali ya baridi ya wastani hadi baridi kali 
inatarajiwa katika maeneo ya mikoa ya Kigoma, Tabora, Katavi, Rukwa, Singida pamoja na 
maeneo ya magharibi mwa mkoa wa Dodoma. Aidha, vipindi vya baridi zaidi vinatarajiwa 
kujitokeza katika mwezi Julai.  
 

1.1 Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Mwanza, Mara, Geita, Kagera, Shinyanga na 

Simiyu): 

 
Hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi. Kiwango cha joto la 
chini kinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 oC na 18 oC. 
 

1.2 Ukanda wa pwani ya kaskazini (Mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Tanga, maeneo ya 

kaskazini mwa mkoa wa Morogoro pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba): 

Hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi. Kiwango cha joto la 
chini kinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 16oC na 24oC kwa maeneo ya mwambao wa pwani 
na visiwani na kati ya nyuzi joto 12oC na 20oC katika maeneo ya nchi kavu. Hata hivyo, 
maeneno yenye miinuko yanatarajiwa kuwa na kiwango cha nyuzi joto chini ya 12oC.  

 

1.3 Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara): 

Hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi. Kiwango cha joto la 
chini kinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 oC na 20 oC. Hata hivyo, maeneo yenye miinuko 
yanatarajiwa kuwa na kiwango cha nyuzi joto chini ya 10 oC.  
 

1.4 Kanda ya magharibi (Mikoa ya Tabora, Katavi na Kigoma): 

Hali ya baridi ya wastani hadi baridi kali inatarajiwa katika maeneo mengi ambapo joto la chini 
linatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10⁰C na 18⁰C.  

 

1.5 Kanda ya kati (Mikoa ya Singida na Dodoma): 

Hali ya baridi ya wastani hadi baridi kali inatarajiwa katika maeneo mengi ya mkoa wa Singida 
na magharibi mwa mkoa wa Dodoma. Hata hivyo, hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi 
inatarajiwa katika maeneo ya mashariki mwa mkoa wa Dodoma. Kiwango cha joto la chini 
kinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10oC na 20oC. 
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1.6 Ukanda wa pwani ya kusini  (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi ambapo joto la chini 
linatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 oC na 20 oC. 
 

1.7 Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma): 

Hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi ambapo joto la chini 
linatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 8oC na 16 oC. 
 

1.8 Nyanda za juu kusini-magharibi (Mikoa ya Rukwa, Mbeya, Songwe, Iringa, Njombe 

pamoja na maeneo ya kusini mwa mkoa wa Morogoro): 

Hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi inatarajiwa katika maeneo mengi. Hata hivyo, hali ya 
baridi ya wastani hadi baridi kali inatarajiwa katika maeneo ya mkoa wa Rukwa. Kiwango cha 
joto la chini katika maeneo haya kinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 6oC na 20oC. Aidha, 
maeneo yenye miinuko yanatarajiwa kuwa na kiwango cha nyuzi joto chini ya 6 oC. 

 

  

 

Kielelezo 1: Mwelekeo wa viwango vya joto la 

chini katika msimu wa Juni hadi Agosti, 2025. 

Kielelezo 2: Wastani wa muda mrefu 

(1991-2020) wa viwango vya joto la chini 

kwa msimu wa Juni hadi Agosti. 
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2.0 MWENENDO WA UPEPO KWA KIPINDI CHA JUNI HADI AGOSTI (JJA), 2025 

 
Kwa kawaida msimu wa Kipupwe hutawaliwa na upepo wa kusi. Hata hivyo, Msimu wa 
Kipupwe 2025 unatarajiwa kutawaliwa na upepo wa wastani utakaovuma kutoka Kusini 
Mashariki kwa maeneo mengi ya nchi, na vipindi vichache vya upepo mkali utakaovuma 
kutoka kusini hususan katika kipindi cha miezi ya Juni na Julai 2025 katika maeneo ya ukanda 
wa pwani ya Bahari ya Hindi na maeneo ya nchi kavu. 
 

3.0 MWELEKEO WA MVUA KWA KIPINDI CHA JUNI HADI AGOSTI, 2025 

Kwa kawaida kipindi cha msimu wa Kipupwe (JJA) hutawaliwa na hali ya ukavu katika maeneo 
mengi ya nchi. Hata hivyo kwa JJA 2025, vipindi vya mvua za nje ya msimu vinatarajiwa katika 
maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria hususan Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Simiyu na 
Mara pamoja na ukanda wa pwani na maeneo ya nchi kavu (mikoa ya Dar es Salaam, Tanga, 
Morogoro, Mtwara, Lindi, Pwani ikijumuisha visiwa vya Mafia, pamoja na visiwa vya Unguja na 
Pemba). 
 

4.0 MWELEKEO WA MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika msimu wa Juni hadi Agosti 2025, joto la bahari katika ukanda wa tropiki ya kati ya Bahari 
ya Pasifiki linatarajiwa kuwa la wastani. Kwa Bahari ya Hindi, joto la Bahari la juu ya wastani 
linatarajiwa katika maeneo ya mashariki (pwani ya Indonesia), wakati joto la bahari la wastani 
linatarajiwa katika maeneo ya magharibi mwa Bahari ya Hindi (pwani ya Afrika Mashariki). Hali 
hizi za bahari kwa pamoja zinatarajiwa kuwa na mchango hafifu katika mifumo ya hali ya hewa 
hapa nchini. 
 
Kwa upande mwingine, joto la bahari katika eneo la kusini magharibi mwa Bahari ya Hindi 
(kusini mwa Madagascar) linatarajiwa kuwa la juu ya wastani. Hali hii inatarajiwa kudhoofisha 
mgandamizo mkubwa wa hewa katika eneo hilo na hivyo kupunguza kasi ya upepo wenye 
baridi kutoka kusini kuelekea katika maeneo ya nchi yetu.  
 

Vilevile, vipindi vichache vya upepo unaovuma kutoka msitu wa Congo kuelekea maeneo ya 

magharibi mwa nchi vinatarajiwa. Hali hii inatarajiwa kuimarisha mifumo isababishayo mvua 

kwa baadhi ya nyakati hususan katika maeneo yanayozunguka Ziwa Victoria. 

 

5.0 ATHARI NA USHAURI  

Kutokana na mwelekeo wa msimu wa Kipupwe kama ulivyoainishwa kwenye taarifa hii, 
zifuatazo ni athari na ushauri kwa wadau wa sekta mbalimbali: 
 

5.1 Athari 

Katika msimu huu, magonjwa yanayohusiana na hali ya baridi kama vile homa ya mapafu na 
magonjwa ya mifugo yanaweza kujitokeza,hususan maeneo ya magharibi mwa nchi, nyanda 
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za juu kusini magharibi na baadhi ya maeneo ya kati mwa nchi ingawa kwa kiasi kidogo. Pia, 
vumbi linalosababishwa na upepo katika baadhi ya maeneo linaweza kupelekea uwepo wa 
magonjwa ya macho na magonjwa mengine yanayohusiana na hali hiyo. Upungufu wa maji na 
malisho unaweza kujitokeza katika baadhi ya maeneo.  
 

5.2 Ushauri 

Tahadhari za kiafya zichukuliwe ili kulinda jamii dhidi ya magonjwa yanayoweza kusababishwa 
na baridi na vumbi. Kutokana na hali ya ukavu inayotarajiwa katika maeneo mengi katika kipindi 
hiki, maji na malisho yanapaswa kutumika kwa uangalifu ili kupunguza athari zinazotarajiwa. 
Wafugaji wanashauriwa kuendelea kuzingatia ratiba za kuogesha mifugo ili kudhibiti magonjwa 
ya mifugo na kufuata ushauri wa wataalam. Aidha, wakulima wanashauriwa kulima 
mbogamboga na mazao ya mizizi kama vile viazi katika maeneo oevu na pia katika maeneo 
yanayotarajiwa kupata vipindi vya mvua katika kipindi hiki cha msimu wa Kipupwe. Watumiaji 
wa baharini wanashauriwa kufuatilia taarifa za hali ya hewa zikiwemo utabiri wa kila siku, 
angalizo na tahadhali ili kuongeza ufanisi na usalama wa shughuli za baharini, na kupunguza 
athari za upepo mkali unaotarajiwa. Hata hivyo, sekta za ujenzi, madini na uchukuzi 
zinatarajiwa kunufaika kutokana na hali ya hewa inayotarajiwa. 

 

Angalizo: 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) itaendelea kufuatilia mifumo ya hali ya hewa na 

kutoa mrejesho. Watumiaji wa taarifa za utabiri huu wanashauriwa pia kufuatilia na kuzingatia 

utabiri wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari za hali mbaya ya hewa kama 

zinavyotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
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